tham tử hà nội, tham tu ha noi, thue tham tu, thuê thám tử, dịch vụ thám tử, dich vu tham tu, văn phòng thám tử, công ty thám tử,

Tham gia BHYT 5 năm liên tục, người dân được lợi gì?

Chia sẻ: 

10/01/2018 - 10:01:00


Người lao động phải đóng đủ 5 năm liên tục không gián đoạn theo quy định thì trên thẻ BHYT xác định thời gian đủ 5 năm liên tục và được hưởng lợi trong việc khám chữa bệnh.

 

Trao đổi với PV báo Người Đưa Tin, ông Phạm Lương Sơn, Phó Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam cho biết, theo quy định của luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của luật BHYT, từ ngày 1/1/2015, người có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám chữa bệnh (KCB) trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi KCB không đúng tuyến sẽ được hưởng 100% chi phí khám KCB BHYT.

Xã hội - Tham gia BHYT 5 năm liên tục, người dân được lợi gì?

Đóng BHYT 5 năm liên tục sẽ được cấp "Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm" (Ảnh minh họa).

Theo quy định tại Điểm 1.9, Khoản 1, Điều 3 Quyết định số 1313/QĐ-BHXH ngày 02/12/2014 của BHXH Việt Nam về việc ban hành mẫu thẻ BHYT thì “thời điểm đủ 05 năm liên tục:…” được in phía cuối thẻ BHYT dành cho những đối tượng đã nộp BHYT 5 năm liên tục, giúp người tham gia BHYT và cơ sở y tế xác định được thời gian đóng BHYT. Với những người chưa nộp BHYT 5 liên tục, trên thẻ BHYT sẽ không được in dòng chữ này. Đây là một trong hai điều kiện để người tham gia BHYT được cấp “Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm”.

Đại diện BHXH Việt Nam cũng thông tin, khi người tham gia BHYT đã có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí KCB trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (trừ trường hợp tự đi khám chữa bệnh không đúng tuyến) sẽ được cấp “Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm” và được hưởng 100% chi phí KCB BHYT cho các lần khám chữa bệnh tiếp theo.

Ông Sơn giải thích, khi được cấp giấy chứng nhận này, người tham gia BHYT không phải thanh toán phần cùng chi trả 5% hoặc 20% chi phí KCB (chỉ áp dụng đối với trường hợp đi KCB đúng tuyến).

 Đối với người được cấp “Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm” khi đi khám chữa bệnh sẽ được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh BHYT. Đối với một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia BHYT mà bộ Y tế quy định tỉ lệ và điều kiện thanh toán thì người tham gia BHYT vẫn phải đáp ứng các điều kiện thanh toán được quy định và tự chi trả phần tỷ lệ quỹ BHYT không thanh toán (Khoản 2, Điều 21 luật BHYT).

Ví dụ: Trường hợp bệnh nhân ung thư điều trị thuốc tarceva theo quy định tại Thông tư số 40/2014/TT-BYT thì sẽ được quỹ BHYT thanh toán 50% giá trị của thuốc. Như vậy, đối với những người có mức cùng chi trả 5% chi phí KCB BHYT thì sẽ phải cùng chi trả 5% x 50% = 2.5% chi phí thuốc tarceva. Khi người tham gia BHYT được cấp “Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm” thì sẽ không phải chi trả phần chi phí cùng chi trả này.

Theo Người đưa tin
Ý kiến bạn đọc
captcha
bidv qc phải 1 Cổng thông tin tỉnh hải dương cổng thông tin hội đồng nhân dân Chính sách pháp luật

Lịch phát sóng

Radio online
Giá vàng JSC
Khu vực Mua vào Bán ra
Hồ Chí Minh 36.520 36.660
Hà Nội 36.520 36.680
Ngoại tệ
Mã NT Mua TM Mua CK Bán
USD 23,295.00 23,295.00 23,385.00
SGD 16,770.80 16,889.00 17,073.40
JPY 204.91 206.98 212.02
GBP 30,395.40 30,609.70 30,882.00
EUR 26,781.00 26,861.60 27,100.60
CAD 17,756.20 17,917.50 18,113.10
AUD 16,451.80 16,551.10 16,731.80

Thông tin thời tiết

Dự báo thời tiết Hải Dương

Hôm nay, 17/10/2018 Thứ Năm, 18/10/2018 Thứ Sáu, 19/10/2018

Có mưa

20°C -24°C

Có lúc có mưa

22°C -26°C

Có mây, trời nắng

23°C -26°C
Theo TTKTTV
AA
CC
DD
EE